Selected sayings of Shaykh Sīdī Aḥmad al-Tijānī, drawn from the foundational books of the Path.
Wisdom of the day
Kuma tubar kebabbun bayin Allah (الخَوَاصّ) ita ce: komawa daga kowane abu zuwa ga Allah, tare da barranta daga duk abin da ba Shi ba. Hadisi ya nuna wannan tuba da maganarsa—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi—cewa: ((Ku yi hijira zuwa gare ni daga duniya da abin da ke cikinta)). Haka kuma aya ta nuna wannan tuba. Ya ce, Tsarki ya tabbata a gare Shi, Maɗaukaki: (Saboda haka ku gudu zuwa ga Allah; lalle ni a gare ku daga gare Shi mai gargaɗi ne bayyananne. Kuma kada ku sanya wani abin bautawa na daban tare da Allah) ayar.
Kuma tubar kebabbun bayin Allah (الخَوَاصّ) ita ce: komawa daga kowane abu zuwa ga Allah, tare da barranta daga duk abin da ba Shi ba. Hadisi ya nuna wannan tuba da maganarsa—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi—cewa: ((Ku yi hijira zuwa gare ni daga duniya da abin da ke cikinta)). Haka kuma aya ta nuna wannan tuba. Ya ce, Tsarki ya tabbata a gare Shi, Maɗaukaki: (Saboda haka ku gudu zuwa ga Allah; lalle ni a gare ku daga gare Shi mai gargaɗi ne bayyananne. Kuma kada ku sanya wani abin bautawa na daban tare da Allah) ayar.
Source: Les Perles des significations, t. 2, p. 587
Alƙur’ani shi ne mafificin zikiri, amma yin suluki da shi yana bisa sharadin cewa mai karatu ya ƙaddara kansa a zuciyarsa: ya shaida kansa a lokacin tilawa cewa Ubangiji Tsarki gare Shi kuma Maɗaukaki shi ne Yake karanta masa, shi kuma yana saurare. Idan wannan halin ya dawwama a gare shi, ya kuma siffantu da shi, sai ya kai ga fanā’i cikakke; kuma shi ne ƙofar isa zuwa ga Allah Maɗaukaki. Kuma salama.
Source: Les Perles des significations, t. 1, p. 339
Lalle duk wanda ya karɓi wirdinmu, kuma ya ji abin da yake cikinsa na shigar Aljanna ba tare da hisabi ba kuma ba tare da azaba ba, da cewa babu wata saɓo da za ta cutar da shi; lalle duk wanda ya ji wannan sai ya jefa kansa cikin saɓo ga Allah saboda abin da ya ji, kuma ya mai da wannan tarko zuwa ga amincin kubuta daga hukuncin Allah a saɓonsa, Allah zai sa kiyayyar mu ta lullube zuciyarsa har ya zage mu; idan ya zage mu, Allah zai kashe shi yana kafiri. Saboda haka ku yi hattara da saɓon Allah da kuma azabarsa. Kuma duk wanda Allah Ya ƙaddara masa daga cikinku da wani zunubi—alhali bawa ba ma’asumi ba ne—kada ya kusance shi sai yana mai kuka a zuciya, yana tsoron azabar Allah. Kuma salama.
Source: Les Perles des significations, t. 1, p. 268
Kuma ku yi hattara—muna neman tsari da Allah—da sanya tufar “amincewa” daga makircin Allah wajen afkawa zunubai, ta hanyar bawan ya yi i’tiqadi cewa yana amintacce daga Allah Ya kama shi a kan wannan; domin duk wanda ya tsaya wannan matsayi a gaban Al-Ḥaqq Maɗaukaki, ya dawwama a kansa, to alama ce a kan cewa zai mutu kafiri—muna neman tsari da Allah Ta’ala.
Source: Les Perles des significations, t. 2, p. 764
6Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Zama tare da masu ƙiyayya guba ce da take yawo a cikin mai ɗaukarta.Kuma daga wannan ma’ana:Ka zaɓi wa kanka wanda ya yi ɗa’a = domin halaye kan saci halaye
7Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Da kun san irin falalar da ke cikin al-wazīfa, da kun zo gare ta kuna rangwada.Dalilinsa: wani daga cikin ’yan’uwa ya yi masa nauyin zuwa al-wazīfa saboda tsufansa, da nauyin jikinsa, da nisan gidansa; kuma lokacin a wancan lokaci lokacin sanyi ne, sai ya nemi uzuri game da halinsa ga Sayyidinmu—Allah Ya yarda da shi—sai ya ambaci wannan.
9Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Ma’anar “Lā ilāha illā Allāh” ita ce: babu abin bauta da gaskiya sai Allah. Amma faɗin wasu daga cikinsu: “babu mai wadatuwa” ba shi ne abin da Shari’a ta nufa ba صلى الله عليه وسلم, domin babu a cikinsa neman bauta ga Allah. Kuma nufinsa صلى الله عليه وسلم shi ne ya kira mutane zuwa bautar Allah Maɗaukaki.
10Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda yake neman istikāma a wannan zamani kamar wanda yake neman ya gina matakala zuwa sama.Dalilinsa: domin wasu daga Ahlul-baiti suka roƙe shi ya yi musu addu’a da istikāma. Sai ya ce masa: Allah Ya fuskanto gare ka da falalarsa da yardarsa. Sai aka tambaye shi: me ya sa bai yi addu’a da istikāma ba? Sai ya ambaci wannan. Sai ya maimaita masa roƙon istikāma; sai ya ce masa: Na ce maka Allah Ya fuskanto gare ka da falalarsa da yardarsa, ko kana a kan istikāma ko kana karkace; idan Ya fuskanto da falalarsa da yardarsa, ba Ya damu, Tsarkinsa, da istikāmanka ko karkacewarka; kuma bayan mutum ya daidaita a wannan zamani, ba ya samun wanda zai daidaita tare da shi.
Jahiltar Allah Maɗaukaki ita ce kafirci tsantsa, abin da aka yi ijma’i a kan cewa ma’abucinsa zai dawwama a wuta har abada; kuma jahiltar Allah Maɗaukaki ita ce sanin Allah Maɗaukaki ƙwarai, kuma tsantsar imani, abin da aka yi ijma’i a kan cewa ma’abucinsa zai dawwama a Aljanna har abada. To, amma jahilcin da shi ne ainihin kafirci, shi ne jahiltar matsayinsa na Uluhiyyarsa, wato abin da yake cancanta gare Shi na kamaloli, da lazimomi, da abubuwan da suke wajabta su, da kuma abin da yake tsarkaka daga gare shi na fuskokin abubuwan da suka zama mustahili; wannan kuwa shi ne ainihin kafirci ga Allah.
Kuma amma jahilcin na biyu: shi ne jahiltar hakikar da take kunkun ZatinSa ta fuskar cewa ita ce ita (kamar yadda take), domin wannan jahilcin shi ne tsantsar imani kuma cikar ma’arifa ga Allah; domin hakikar gazawa ga riskar ma’arifa ta kunkun (zat) ita ce hakikar imani ga Allah. Kuma duk wanda ya yi iƙirarin sanin kunkun (zat), to lalle ya kafirta (جواهر المعاني. 2: 668)
Lalle Ismi’l-A’ẓam shi ne abin da ya kebantu da Zat (na Allah) ba waninsa ba, kuma shi ne sunan ihāɗa (cikakkiyar kewaye/ƙunshewa). Ba ya tabbata da dukkan abin da yake cikinsa face mutum guda a zamanai, shi ne al-fard al-jāmi’ (guda mai tattarawa). Wannan shi ne Ismi’l-A’ẓam na ɓoye (al-bāṭin). Amma Ismi’l-A’ẓam na bayyane, to shi ne sunan martaba, mai tattare martabar Uluhiyya daga siffofin Al-ilāh da abubuwan da ake bauta masa; kuma a ƙarƙashinsa akwai martabar sunayen rarrabawa (asmā’ at-tashtīt). Daga cikin waɗannan sunaye ne fuyūḍ (zubar alheri/tsuɗewa) na awliyā’i; duk wanda ya tabbata da siffa, to fuyūḍinsa yana gwargwadon wannan suna. Daga nan ne matsayoyinsu suka bambanta, haka kuma halayensu. Kuma dukkan fuyūḍ na wannan martaba wani ɓangare ne daga fuyūḍ na Sunan Zat mafi girma. (جواهر المعاني. 1: 170)
Abu na farko da Allah Maɗaukaki Ya halitta daga Hadarar Ghaibu shi ne ruhin shugabanmu Muhammad صلى الله عليه وسلم. Sa’an nan Allah Ya yawaita (ya fitar) ruhukan halittu daga ruhinsa صلى الله عليه وسلم. Kuma “ruhi” a nan shi ne yanayin (kayfiyya) da ake samun sinadarin rai a jikuna da shi. Kuma daga ruhinsa صلى الله عليه وسلم Ya halitta jikkunan nūrāniyya kamar mala’iku da waɗanda suka yi kama da su. Amma jikkunan ƙauri masu duhu (kathīfa ẓulmāniyya), lalle an halitta su ne daga nisba ta biyu daga ruhinsa صلى الله عليه وسلم. Domin ruhinsa صلى الله عليه وسلم yana da nisba biyu da Ya zubar da su a kan dukkan samuwa: nisba ta farko, nisbaiyar nuru tsantsa; daga gare ta aka halitta dukkan ruhohi da jikkunan nūrāniyya waɗanda babu duhu a cikinsu. Kuma nisba ta biyu daga nisbojin ruhinsa صلى الله عليه وسلم ita ce nisbaiyar duhu; kuma daga wannan nisba ne halittar jikkuna masu duhu kamar shaiɗanu da sauran jikkuna masu ƙauri, da jahannama da matakan zurfinta (darakat). (جواهر المعاني. 1: 285)
Amma fifita Alƙur’ani a kan dukkan magana: na azkār, da salāti ga Annabi صلى الله عليه وسلم, da wanin haka na magana, abu ne bayyananne kamar rana, kamar yadda aka sani a cikin binciken shari’a da usul ɗinta. Ruwayoyi sahihai sun shaida hakan. Kuma fifitarsa ta bangarori biyu ne: bangare na farko, kasancewarsa maganar Zat mai tsarki, mai siffantuwa da girma da ɗaukaka; to a wannan martaba babu wata magana da za ta kai daidaituwarsa. Bangare na biyu kuma: abin da ya nuna na ilimomi da ma’arifofi, da kyawawan ladubba, da hanyoyin shiriya, da kyawawan ɗabi’u (makārim al-akhlāq), da hukunce-hukuncen Ubangiji, da siffofi madaukaka—waɗanda ba su zama siffar kowa face rabbāniyūn. To a wannan martaba ma, babu wata magana da za ta daidaita shi wajen nuni ga waɗannan al’amura. (جواهر المعاني. 1: 335)
Mai ƙaunar imani idan ya dawwamar da fuskantar (tawajjuh) da ita zuwa ga Allah Maɗaukaki, kuma zuciyarsa ta lazimci wannan, sai ya wuce daga gare ta zuwa ƙaunar alā’i (ni’imomi/kyaututtuka) da ni’imomi, domin wannan ta fi waccan ɗaukaka. Kuma mai ƙaunar alā’i da ni’imomi idan ya dawwamar da ratayuwa da su, da kuma fuskantar Allah da zuciya
a kan hanyarta, sai ta kai shi ga ƙaunar siffofi; sai a lokacin ya koma gare ta, alhali ita ce mafi ɗaukaka. Kuma mai ƙaunar siffofi idan ya dawwamar da fuskantar da su zuwa ga Allah Maɗaukaki, kuma tafiyarsa da sulukinsa suka daidaita, sai ya wuce daga gare ta zuwa ƙaunar Zat; kuma ita ce mafi ɗaukaka, ita ce matuƙar manufa.
Kuma idan ya kai ga ƙaunar Zat, ina nufin cewa ya ji ƙamshi daga gare ta kaɗai, sai ya koma ga fanā’i, martaba bayan martaba. Sai al’amurinsa da fari ya zama shagala (ɗimauta) daga halittu (akwān), sa’an nan maye, sa’an nan ɓacewa (ghayba) da fanā’i, tare da jin fanā’in; sa’an nan kuma zuwa fanā’in fanā’i, wato bai ji komai ba ta hanyar ji da damuwa da ƙwarewar azanci da ɗaukar darasi. Hankalinsa da zato (wahm) suka ɓace, adadinsa da yawansa suka narke suka rushe; sai ba ya ragewa face Al-Haqq da Al-Haqq, domin Al-Haqq, a cikin Al-Haqq. Kuma wannan shi ne maqāmin fatah da farawa, wato farawar ma’arifa. Kuma ma’abucinsa idan ya farka daga mayensa—ina nufin fanā’i—sai ya shiga hawa da ɗaukaka a cikin maqāmāt har abadan abad, ba tare da ƙarshe ba. (جواهر المعاني. 1: 357)
Tsarki (ṭahāra) tsarki biyu ne: tsarki na asali, da tsarki na wucin-gadi. Tsarki na asali yana cikin dukkan samammu, gaba ɗaya da daki-daki; tushensa da asalin fitowarsa daga sirrin Sunansa al-Quddūs. Domin Sunansa al-Quddūs yana bayyana (mutajallī) a cikin kowace ƙwaya (zarrah) ta samuwa. Kuma al-Quddūs shi ne tsarkakke cikakke daga dukkan nakasu. Yana cewa a cikin al-Asmā’ al-Idrīsiyya: “Yā Quddūs, tsarkakke daga dukkan mummuna, babu wani abu da ya yi daidai da Shi daga dukkan halittunsa ta lutfinsa.” Don haka babu wani abu a cikin samuwa face tsarkakke cikakke, saboda bayyanar Sunansa al-Quddūs a kan kowace ƙwaya; duk abin da Ya halitta, Ya bayyana a cikinsa da Sunansa al-Quddūs.
Da ace ƙazanta ta auku a cikin wata ƙwaya daga samuwa, da nakasu ta auku a cikin siffofinsa kamilu, wato tsarkakarsa daga dukkan nakasu. Kuma da wannan sai a wajabta rushe Uluhiyya (ta zama ba ta aiki), alhali Uluhiyya ta ƙunshi kowace ƙwaya; domin Uluhiyya ita ce martaba mai tattarawa kuma mai kewaye ta Allah Maɗaukaki a cikin dukkan samammu. Saboda haka babu wani abu a cikin samuwa face yana shiga ƙarƙashin Uluhiyya da tawali’u da ƙasƙantarwa da bauta da tasbihi da sujada. Da ace wata ƙwaya ta ƙazantu, ba zai inganta gare ta ba ta fuskanta don bauta masa, da yi masa sujada, da yi masa tasbihi. To tsarki ya shafe ta ta fuskar kewayon Uluhiyya da bayyanar Sunansa al-Quddūs a kan dukkaninta. Wannan shi ne tsarki na asali..... Amma tsarki na wucin-gadi kuwa shi ne abin da (Allah) Tsarki gare Shi kuma Maɗaukaki Ya bayyana a cikin shari’arsa; shi ne maganarsa: “Hakika mushrikai najasa ne.” Haka kuma abin da Manzanni suka nuna na yin takatsantsan da abubuwa masu najasa; wato waɗanda aka yi hukuncin najasarsu a shari’a, ba asali ba, a lokacin ibada. Domin najasarsu wucin-gadi ce, ba ta zati ce ba; saboda tana nan ne dawwamammiyar kasancewar shari’a, wadda take abin da umarni da hani suka wajabta. Idan aka busa a cikin ƙaho (ṣūr) kuma hukuncin shari’a ya gushe, dukkan abubuwa su koma zuwa tsarki na asali. Don haka shari’a wucin-gadi ce; dawwamarta na dawwamar wannan gida (duniya). Idan aka busa
a cikin ƙaho, shari’a ta gushe, abubuwa kuma su koma ga asalinsu; sai babu sauran taklīfi (nauyin shari’a). (جواهر المعاني.1: 358-359)
Ka sani cewa zunubai game da Annabawa, waɗanda su ne kutsa cikin abin da Shari’a ta hana, abin yiwuwa ne a’a a kansu; ba a iya tasawwurinsu su aikata, domin tabbatuwar tsarkakewa (isma) a gare su daga duk wani zunubi, ƙanana ko babba. Abin da gafara ta auku game da shi a haqqinsu—tsira da amincin Allah su tabbata a gare su—shi ne abin da ke fita daga Annabawa da harshen halaccin Shari’a, amma daga wani bangare na ijmali ba na sarari ba, bukatar barinsa tana shafarsa.
Kuma bukatar barin a nan ba haramun ba ne a Shari’a; sai dai ana neman a bar wannan al’amari, ko da kuwa a asalinsa halas ne, don tsarkake martabarsu mai ɗaukaka daga ƙazantuwa ta hanyar mu’amala da wannan halas (جواهر المعاني. 1: 383)
Ya zo a cikin hadisi mai daraja: ((Lalle duk wanda ya karanta Suratul Ikhlasi sau dubu ɗari (100,000), Allah Ya ’yantar da shi daga wuta, kuma Ya tura mai kira yana kiran a Ranar Alƙiyama: duk wanda yake da bashi a kan wane, to ya zo wurina, zan biya masa a madadinsa)), kuma ya yi abin da ya samu iko a kai a kowace rana har sai ya cika; kuma karantarta tare da basmala a kowane karo, da fuskantar Alƙibla, da rashin magana a lokacin zikiri. Kuma a cikinta akwai adadi: salka dubu talatin da uku, da salka dari uku, da salka talatin da uku, da salka uku. Kuma a cikinta akwai fadoji dubu goma a Aljanna. (جواهر المعاني. 2: 598)
Yawon ruhohin mazaje da mushahadarsu suna bambanta: daga cikinsu akwai wanda iyakarsa duniyar mulki (عالم الملك) ce, wadda take daga sama ta duniya zuwa ƙasa; to wannan shi ne mafi ƙanƙantarsu. Daga cikinsu akwai wanda yake kaiwa duniyar malakut (عالم الملكوت), wadda take daga sama ta bakwai zuwa nan. Daga cikinsu akwai wanda iliminsa ya ƙare zuwa duniyar jabarut (عالم الجَبَرُوت), wadda take daga Al’arshi zuwa nan. Daga cikinsu kuma akwai wanda ransa yake huda ṭawq al-aḍḍar (الطَّوْقَ الأَخْضَرَ), ya fita daga ƙwallon duniya, kuma su ne manya-manya (الأكابر). Allah Ya sanya mu daga cikinsu da tsantsar falalarsa da karamcinsa, amin. (جواهر المعاني. 2: 651)
Soyayyar halitta ga Allah, Tsarki ya tabbata a gare Shi, Maɗaukaki, tana da kashi huɗu: kashi na farko: soyayyarsu ga lada. Kashi na biyu: soyayyarsu ga ni’imominsa da alheransa. Kashi na uku: soyayyarsu ga abin da yake a kansa na kamala da kyau. Kashi na huɗu: soyayyarsu ga Zatinsa Maɗaukaki.
To, soyayyarsu ga lada sananniya ce; haka kuma soyayyarsu ga ni’imominsa da alheransa; kuma waɗannan soyayyun biyu, talakawan muminai suna da rabo da kaso a cikinsu, amma waɗannan soyayyun biyu kan gushe da gushewar dalilinsu.
Amma kashi na uku, abin da yake haddasawa tabbatacce ne; shi ne siffofin kamala da girma da kyawun da Ubangijinmu yake a kansu. Kuma wannan na ƙananan awliya ne, amma ba ta riski martaba ta huɗu; domin martaba ta huɗu tsantsa ce daga dalilai da sababbai da siffofi. Kuma wannan ba ta kasancewa sai ga wanda aka buɗe masa, aka ɗaga masa shãmaki, ya kuma ga asiran sunaye da siffofi, da baiwatawa (المواهب) da haqiqo’i da kamaloli. (جواهر المعاني. 2: 675)
Muna roƙon Allah, Mai girman ikonsa, Mai ɗaukakar azamarsa, Ya dube ku duka da idon ƙauna da yarda da kulawa, da malalar falala da zaɓe da ɗaukaka, har kada Ya bar muku wani alheri daga alheran addini da duniya da lahira, face Ya ba ku daga gare shi mafi girman rabo da kaso; kuma kada Ya bar muku wani sharri daga sharrukan addini da duniya da lahira, face Ya nesanta ku da shi, Ya kuma kare ku daga gare shi; har kada Ya bar muku wani zunubi, babba ko ƙarami, face Ya nutsar da shi a cikin tekun afuwarsa da karamcinsa; har kada Ya bar muku wata biyan-bashi ta zunubai, face Ya yafe ta Ya afka; har kuma kada Ya bar muku wata buƙata ko nema—ba cikin saɓon Allah ba—face Ya yi muku gaggawar bayarwa, Ya kuma taimake ku a cikinsa da agaji da goyon baya wajen zartar da shi idan ya dace da hukuncin da ya riga ya gabata; idan kuma bai dace da hukuncin da ya riga ya gabata ba, to muna roƙon Allah Ya musanya muku a cikin dukan wannan da abin da ya fi shi alheri, kuma ya fi shi ɗaukaka (جواهر المعاني. 2: 763)
Muna roƙon Allah Maɗaukaki ga jama’arku da na keɓantattunku, Ya zubo a kanku tekunan kulawa da ƙauna daga gare Shi, da yarda daga gare Shi, Tsarki ya tabbata a gare Shi, Maɗaukaki; bisa irin abin da Ya bai wa manya-manya arifai daga bayinsa da masu keɓantaccen kusanci, har ku kasance a wurinsa dukkan
miyagun ayyukanku shafe-shafe, ba a hukunta ku da su; kuma dukkan zunubanku da tasirin sakacinku a mayar da su da yafewa da wucewa daga gare Shi, ba a mayar muku da su. Kuma muna roƙonsa, Tsarki ya tabbata a gare Shi, Maɗaukaki, Ya rubuta ku duka a cikin littafin ma’abota sa’ada, wanda bai rubuta a cikinsa ba sai manya-manya awliyansa da ma’abota keɓantaccensa, ta yadda ba zai yiwu a shafe ko a musanya ba; kuma Ya kohlanta basirarku da nūrinsa, wanda Ya yayyafa shi a kan ruhohi tun a azal; kuma Ya fuskantar da ku da falalarsa a duniya da lahira; kuma Ya dube ku da idon rahamarsa, wadda duk wanda Ya dube shi da ita, Ya karkatar da dukkan abin ƙi na duniya da lahira daga gare shi. (جواهر المعاني. 2: 772)
Wannan kuwa, kuma ya kasance a cikin iliminku cewa dukkan bayin Allah a wannan gida (duniya) makasudai ne ga kibiyar masifun zamani: ko dai da wata masifa da ta sauka, ko da wata ni’ima da ta gushe, ko da masoyi da aka jijjiga (aka razana) da mutuwarsa ko halakarsa, ko da wanin haka—abin da ba shi da iyaka ga jimlarsa da tafsilinsa. To, duk wanda irin haka ya sauka a kansa daga cikinku, to haƙuri, haƙuri wajen shan ɗacinsa; domin saboda haka aka saukar da bayi a wannan gida.
Kuma duk wanda dokinsa ya gaza daga cikinku wajen ɗaukar nauyinta, da jure abin da ke faruwa a kansa daga nauyukanta, to ya lazimci ɗaya daga cikin abubuwa biyu, ko kuma su duka tare, kuma wannan shi ne mafi cika: na farko, lazimtar “Yā Laṭīf” sau dubu bayan kowace salla idan ya iya; in ba haka ba, sau dubu da safe, da sau dubu da yamma; domin da haka, kubutarsa daga masifarsa kan yi gaggawa. Na biyu: salati ɗari a kan Annabi—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi—da “الفاتح لما أغلق” da sauransu; ya kuma yi niyyar ba da ladan su ga Annabi—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi—idan ya iya sau ɗari bayan kowace salla; in ba haka ba, ɗari da safe, da ɗari da dare; kuma ya yi niyya da su biyu, ... cewa Allah Maɗaukaki Ya kuɓutar da shi daga dukkan tabargazarsa, Ya kuma gaggauta kubutarsa daga damuwarsa; domin su kan gaggauta masa taimako a mafi saurin lokaci (جواهر المعاني. 2: 772)
To, abin da nake yi maka wa’azi da shi, kuma nake yi maka wasiyya da shi: ka yi wa Allah, Mai ƙarfi da ɗaukaka, a sirrinka da bayyanenka, da tsarkake zuciyarka daga saɓa wa umarninsa; ka jingina da Allah da zuciyarka; ka yarda da hukuncinsa a cikin dukan al’amuranka; ka yi haƙuri ga yadda ƙaddarorinsa ke gudana a kowane hali naka. Kuma ka nemi taimako a kan dukan wannan da yawaita ambaton Allah gwargwadon iko tare da halartar zuciyarka; domin shi mai taimaka maka ne a kan duk abin da na yi maka wasiyya a kai. Kuma mafi amfanin ambaton Allah, mafi girman amfanarsa da sakamakonsa, shi ne salati a kan Manzon Allah—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi—tare da halartar zuciya; domin lalle ita ce mai ɗaukar nauyin dukan buƙatun duniya da lahira, wajen tunkuɗewa da jawo alheri a cikin kowane abu. Kuma lalle duk wanda ya yawaita aikata ta, ya kasance daga cikin mafi girman tsarkakan bayin Allah. (جواهر المعاني. 2: 774)
Kuma al’amari na biyu daga abin da nake yi maka wasiyya da shi shi ne: barin haramtattun abubuwan dukiya a Shari’a—ta fuskar abin ci, da tufafi, da masauki; domin halal shi ne ginshiƙin da falak-falakan sauran ibadu suke juyawa a kansa; kuma duk wanda ya lalatar da shi, ya lalatar da ibada. Kuma ka yi hattara ka ce: “Ina za a same shi?” domin lalle yana da yawa, ana samunsa a kowace ƙasa, kuma a kowane zamani; amma ana samunsa ne ta hanyar bincike wajen cika umarnin Allah a zahiri da a baɗini, da la’akari da larurar
lokaci idan ba a sami halal mai sarari ba. Kuma wannan wuri yana buƙatar fikihu mai zurfi, da yalwar sani game da hukunce-hukuncen Shari’a; kuma duk wanda yake haka, ba zai yi masa wahala samun halal ba.(جواهر المعاني. 2: 775)
Kuma abin da babu makawa daga gare shi bayan wannan—kuma shi ne farkon dukkan al’amura da ƙarshensu—shi ne: daurewar zuciya ga Allah Maɗaukaki, ta hanyar komawa gare Shi, da dawowa gare Shi, da barin duk abin da ba Shi ba, gaba ɗaya da kuma dalla-dalla. Idan bawa ya iya yin hijirar zuciya zuwa ga Allah ta kowace fuska, kuma a kowane hali, da motsin zuciya na zahiri, to wannan shi ne matuƙar manufa. Idan kuma bai iya ba, to sai ya dawwama bayan kowace salla da wannan addu’a sau uku ko sau bakwai, sa’an nan ya riƙa ratsa ta a kan zuciyarsa a wajen salloli, ya tilasta wa kansa a kanta; hakan zai zama masa hali (na dindindin). Addu’ar ita ce wannan: Ya Allah! Gare Ka ne dogarona, da Kai ne mafakata, kuma gare Ka ne takawata, kuma gare Ka ne tawakkalina, da Kai ne amintata, kuma a kan juyawarka da ƙarfinka ne jinginata, kuma da dukan gudanuwar hukunce-hukuncenka ne yardata, kuma da amincewata da yaduwar qiyūmiyyarka a cikin kowane abu, da rashin yiyuwar fitar wani abu—ƙanƙani ko babba—daga iliminka da galabarka, har zuwa ɗan-lokacin da na yi shiru. An ƙare. (جواهر المعاني. 2: 775)
Muna roƙon Allah, Mai girman ɗaukaka—tsarkakakku ne siffofinsa da sunayensa—da Ya zubo muku a duniya tekunan dukiya da alherai da albarku ba tare da ragi ba; kuma cikakkiyar lafiya daga sharrin halittu, da daga buƙatar halittu.
Amma game da Lahira kuwa, muna roƙonsa, Tsarki Ya tabbata gare Shi, Maɗaukaki, da Ya mu’amalantar da ku a cikinta gaba ɗaya, da dukkan iyalanku, da mu’amalarsa ga manyan masoyansa da zaɓaɓɓunsa daga waliyyansa, da keɓaɓɓun mazaunan ḥaḍararsa, ba tare da wani aiki daga gare ku ba, sai dai da tsantsar falalarsa. Kuma da Ya zubo muku tekunan yardarsa da falalarsa a duniya da Lahira; kuma da Ya kasance a gare ku, a duniya da a kowane matsayi daga matsayai na Lahira, waliyyi, mai taimako, mai ƙauna, mai yarda, mai yawaita baiwa, mai taushin mu’amala; kuma mai tunkuɗe muku dukan sharri da abubuwan ƙyama da cutarwa, mai cetarwa; kuma da Ya sanya muku tufafin girmansa da kulawarsa a duniya da Lahira; kuma da Ya tsarkake alkiblarku zuwa gare Shi, da katsewar zukatanku zuwa gare Shi, kamar yadda Ya tsarkake alkiblar zukatan ma’arifai da ṣiddiqai daga bayinsa; kuma da Ya sanya katsewar zukatanku zuwa gare Shi, Tsarki Ya tabbata gare Shi, kamar katsewar zukatan Aqṭāb daga halittunsa. (جواهر المعاني. 2: 794)
Abin da nake yi maka wasiyya da shi, kuma a kansa ne tafiyarka da aikinka zai kasance, shi ne: ka daure zuciyarka ga Allah gwargwadon ikonka; ka kuma zaunar da zuciyarka a kan tabbatuwa ga gudanuwar ƙaddarorin Allah. Kada ka saba wa ranka da rarrashi (tsananin firgici) daga al’amarin Allah; domin lalle wannan mai halakar da bawa ne a duniya da Lahira. Idan kuma tsanani ya ƙara maka, al’amari ya matse maka, to ka nemi mafaka ga Allah Maɗaukaki, ka tsaya matsayinka a ƙofar lutfinsa،
ka roƙe Shi, daga cikar lutfinsa, warware abin da ya matse, da gushewar abin da tsanantarsa ta yi ƙunci, kuma ka yawaita roƙon tawali’u da ƙanƙan da kai, da kuma istighātha zuwa ga Allah Maɗaukaki a kan hakan.
Kuma ya kasance wannan daga gare ka a kan halin zuciya mai keɓantuwa da Allah, tana rabuwa da shagulgula, kamar halin wata tsohuwa mai shekaru, wadda ba ta da ɗa face guda ɗaya, aka karɓe shi daga gabanta domin a yanke kansa. To ita tana roƙo da Allah da kuma mutane a wajen bayyana abin da ya sauka a kanta; domin a wannan halin ba ta da wani damuwa face ɗanta, kuma zuciyarta ba ta karkata ga wani al’amari daga al’amuran duniya da Lahira. Don haka duk wanda ya kasance a kan wannan hali, ya yi gudu zuwa ga Allah Maɗaukaki a saukar ƙuncaye da tsanani a kan wannan iyaka, ya kuma kira Shi da sunansa “Al-Laṭīf” gwargwadon ikon sa, to faraji zai gaggauta zuwa gare shi a mafi kusa daga lokaci. Idan kuma bai kasance a kan wannan hali ba, al’amarin zai jinkirta masa. (جواهر المعاني. 2: 795)
Wasiyya ce ga duk wanda ya so ya yi wa kansa nasiha, ya kuma yi wa Ubangijinsa nasiha—wadda take gudana a kan ma’aunin maganarsa ﷺ: “Addini nasiha ne.” Suka ce: “Ga wa, ya Manzon Allah?” Ya ce: “Ga Allah da Manzonsa, da Littafinsa, da gama-garin muminai da keɓaɓɓunsu.” To farkon wannan shi ne: tsoron Allah, Wanda babu abin bautawa sai Shi, wanda ya zo a cikin wasiyyar Ali ga ’ya’yansa—Allah Ya yarda da su—wato cewa ya ce: “Ya ’ya’yana! Ina yi muku wasiyya da tsoron Allah Mai girma a boye da bayyane; da kalmar gaskiya a lokacin yarda da kuma fushi; da adalci ga aboki na gaskiya da maƙiyi; da kuma tsakaituwa a lokacin wadata da talauci.”
Sa’an nan bayan wannan: gudu zuwa ga Allah Maɗaukaki, da neman mafaka gare Shi daga matsin duk wani abu mai biyo baya daga al’amura; da daurewar zuciya gare Shi, Tsarki Ya tabbata gare Shi, Maɗaukaki, gwargwadon martabar mai shi; da kunyata gare Shi, Tsarki Ya tabbata gare Shi, Maɗaukaki, wadda take gudana a kan ma’aunin maganarsa ﷺ: “Ku ji kunyar Allah haƙiƙanin kunya.” Suka ce: “Mu dai muna jin kunya, godiya ta tabbata ga Allah.” Ya ce: “Ba haka ba ne; amma haƙiƙanin kunya ita ce ka kiyaye kai da abin da ya tara, ka kiyaye ciki da abin da ya ƙunsa, kuma ka tuna mutuwa da lalacewa (bala’i). Duk wanda ya nufi Lahira ya bar ƙawata ta duniya. Duk wanda ya aikata wannan, to ya ji kunyar Allah haƙiƙanin kunya.” (جواهر المعاني. 2: 806)
Tushen ilmi bayan gyara imani shi ne: fuskantar Allah da juya zuwa gare Shi da cikakkiyar fuska, siffa da ainihi; sa’an nan koyar da yadda ake ayyukan shari’a na tsarki (ṭahāra), da salla, da azumi, da makamantansu. Sa’an nan ya wajaba a kansa ya koyi abin da ya buƙata daga hulɗar mu’amaloli na shari’a, kamar saye da sayarwa, da aure, da makamantansu. (الجامع ....)
Amma girmamawa da ta’azīm, da tawali’u da ƙasƙantarwa a ƙarƙashin rinjayen qahariyya, to wannan ga Zāt (na Allah) wajibi ne daga kowane halitta, ko da ba a umarce shi ba—dabba ce ko jamad, mai hankali ko marar hankali—domin dukkansu masu bauta wa Allah ne ta wannan fuska. Amma bauta ta hanyar siffofi
da surori, kamar ruku’u da sujadu da makamantansu daga iyakantattun siffofi, to ita kuwa tana kasancewa ne da umarni; kamar yana cewa, Tsarki Ya tabbata gare Shi, Maɗaukaki: “Matsayinku ba ya kai wannan, amma na yi muku falala da ɗaga darajarku zuwa waɗannan matakai; kuma ba za ku isa gare su ba sai da umarni, saboda haka na umarce ku da su.” (الجامع، الجزء الثاني، فَصْلٌ فِي مَا قَالَهُ سَيِّدُنَا رَضِيَ اللَّهُ عَنْهُ فِي عَدَدِ الأَنْفَاسِ وَالخَوَاطِرِ)
Dalilin haramta mātattun dabbobin ƙasa, jini ne; domin lalle shi guba ne, kuma duk wanda ya ci shi Allah Ya karkatar da zuciyarsa a kan taqwa (tsoron Allah), domin jinin mātaccen dabba bai fita ba, sai dai ya daskare a cikin namanta. Na ce masa: “To haka ma mātaccen dabbar teku, babu bambanci a tsakaninsu.” Ya ce: “Dabbobin teku rana da iska ba su shafe su ba, saboda yawaitar shigarsu cikin ruwa; lalle jininsu sanyi ne, yanayinsu ya canza, sabanin dabbobin ƙasa; domin lalle jininsu an dafa shi da zafin rana da iska, don haka yanayi ya cika a cikinsa, dalilinsa kuma mai ƙarfi ne; duk wanda ya ci shi Allah Ya karkatar da zuciyarsa daga taqwa. Wannan shi ne dalilin hana cin su. Kuma salām.” (الجامع، الجزء الثاني، بَابٌ فِي مَسَائِلَ فِقْهِيَّةٍ)
Source: الجامع، الجزء الثاني، بَابٌ فِي مَسَائِلَ فِقْهِيَّةٍ
Lalle kowane waliyyi ƙafarsa tana a kan ƙafar wani Annabi; wato yana ɗanɗanar ɗanɗanar wancan Annabin, kuma yana fuskanta fuskantar wancan Annabin, ba tare da kewaye da duk abin da wancan Annabin ya kasance a kansa ba; sai dai ya samu masa kaso da rabo. (الجامع، الجزء الأول، فصل في أجوبة سيدنا رضي الله عنه عن بعض شطحات الأولياء رضي الله عنهم)
Source: الجامع، الجزء الأول، فصل في أجوبة سيدنا رضي الله عنه عن بعض شطحات الأولياء رضي الله عنهم
Mutum ba ruhu ba ne, kuma ba jiki ba ne; a’a, shi ne idrāki (fahimta/ganewa) da yake haifuwa a tsakaninsu a lokacin da suka haɗu. (الجامع، الجزء الأول، فَصْلٌ: شَمْسٌ طَالِعَةٌ وَأَنْوَارٌ سَاطِعَةٌ)
Source: الجامع، الجزء الأول، فَصْلٌ: شَمْسٌ طَالِعَةٌ وَأَنْوَارٌ سَاطِعَةٌ
Lalle taurin zuciya shi ne mafi girman bala’o’i, kuma Allah bai jarrabi bawa da wani abu mafi tsanani daga gare ta ba bayan kafirci. Dalilan taurin zuciya kuma an taƙaita su a cikin abin da zan ambata yanzu; duk wanda ya nisance su duka, zuciyarsa za ta yi laushi da taimakon Allah, ta kuma tashi zuwa ga cin nasara. Ga su nan: nacewa a kan kowane irin zunubi; tsawon buri; fushi saboda wanin Allah Mai girma da ɗaukaka; ƙiyayya ga Musulmi; son duniya; son shugabanci; aikata abin da ba ya shafe mutum—na magana ko aiki—ko da kaɗan ne; yawan dariya; yawan wasa; farin ciki da rabo na gaggawa (na duniya); baƙin ciki saboda rasa su; gafala daga ambaton Allah Mai girma da ɗaukaka; da ƙarancin tunani a cikin al’amuran Lahira, kamar al’amarin kabari, da al’amarin tashin ƙiyama, da nau’o’in firgitattun tsororonta da matsayanta, da al’amarin wuta da sauran azabobinta da ƙuƙummanta; da al’amarin Aljanna da nau’o’in ni’imarta da farin cikinta—daga ḥūrinta da fadodinta—har zuwa sauran hakan. Don haka gafala daga duk wannan gaba ɗaya dalili ne na taurin zuciya; da kutsawa tare da ’yan shagala da wasa cikin abin da suke a cikinsa na magana da aiki; da sauraron labarinsu; da zama tare da su ba tare da wata larura ta shari’a ba; da abota da wawa-wawa, kamar masu ƙarancin shekaru, da hankali, da addini; da cin haram da shubuha; da ƙoshi; da yawan shan ruwa; da yawan biyan sha’awoyi;
da yawan barci; da yawan tunanin zuciya a kan abin da ba zikrin Allah Mai girma da ɗaukaka ba, ba kuma a cikin halayen Lahira—na kabari da abin da ke bayansa—ba; da ƙarancin zikrin Allah Mai girma da ɗaukaka; da kuma yarda da kai ta hanyar ganin halinka da kyau. To waɗannan siffofi ashirin da huɗu ne; kowannensu dalili ne na taurin zuciya.(Al-Jāmi‘, juzu’i na farko, babi kan wasu daga cikin shawarwarinsa, Allah Ya yarda da shi)
Source: الجامع، الجزء الأول، فصل في بعض نصائحه رضي الله عنه
Kuma ina yi wa wanda aka gabatar da shi a kan bayar da wirid wasiyya da ya yafe wa ’yan’uwa kuskure, kuma ya shimfiɗa rigar yafiyarsa a kan kowane gibi, kuma ya nisanci abin da yake haifar da ƙiyayya ko aibu ko ƙulli a zukatansu, kuma ya yi ƙoƙari wajen gyara al’amuransu a tsakaninsu, da kuma kawar da duk abin da yake jawo ƙin juna a zuciyar sashensu ga sashe; kuma idan wata wuta ta tashi a tsakaninsu sai ya gaggauta kashe ta, kuma ƙoƙarinsa a wannan ya kasance domin yardar Allah Maɗaukaki, ba domin wani riba ko buri na duniya da ya ƙaru a kan wannan ba; kuma ya hana wanda ya gan shi yana aikin gulma a tsakaninsu, kuma ya tsawatar masa da tausayi da magana mai laushi... Kuma ya wajaba a kansa ya nesanta kansa daga ɗora musu tara ta al’amuran duniyarsu, kuma kada ya kula da abin da ke hannuwansu, yana da i‘tiƙadi cewa Allah Maɗaukaki Shi ne Mai bayarwa kuma Mai hanawa, Mai ƙasƙantarwa kuma Mai ɗaukakawa (Bughyat al-Mustafīd 2: 705)
Kuma hakikanin natsuwa (ṭuma’nīna) a Shari’a shi ne: mai ruku’i da mai sujada idan ya kai iyakar ruku’i da sujada, ya tsaya a cikinsu a hankali gwargwadon abin da zai yi tasbihi ga Allah Maɗaukaki tasbihi uku; kuma a hadisi: wannan shi ne mafi ƙanƙantar ruku’i da sujada. (Bughyat al-Mustafīd 2: 705)
Ku shimfiɗa wani abu mai tsarki a kan abin da kuke tsoron ba ya da tsarki, ku zauna a kansa (ga wanda ya nufi zikiri). Ya ƙare.. (ar-Rimāḥ 1: fasali na 31)
Kowane ɗaya daga Sahabbai waɗanda suka isar da addini, an rubuta a cikin takardarsa dukkan ayyukan waɗanda suka zo bayansa tun daga lokacinsa har zuwa ƙarshen wannan al’umma; idan aka fahimci wannan, to falalar Sahabbai ba ta da abin da wanda ya zo bayansu zai yi buri a kai, .... Sa’an nan sai ya kawo misali—Allah Ya yarda da shi—game da aikin Sahabbai tare da sauran mutane, ya ce: Ayyukanmu tare da ayyukansu kamar tafiyar tururuwa ne idan aka kwatanta da saurin tashi na tsuntsun qaṭā, (Jawāhir al-Ma‘ānī 1: 282)
40Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Idan kun ji wani abu daga gare ni, to ku auna shi da ma’aunin Shari’a; abin da ya dace, ku riƙe shi, abin da ya saba, ku bar shi. (al-Ifādah al-Aḥmadiyya, maqāla mai lamba 1)
Lutfai (al-luṭf) guda biyu ne: lutf na musamman, shi ne abin da ake nuni da shi da faɗinsa Maɗaukaki: [Laṭīfun limā yashā’]; da lutf na gama-gari, shi ne abin da ake nuni da shi da faɗinsa Maɗaukaki: [Allāhu Laṭīfun bi‘ibādih] (Kashf al-Ḥijāb, wajen tarjamar al-‘Abbās bn Kirān)
44Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Idan kana sayenta saboda Allah, to duk abin da ke cikinta na dutse da itace da tsiro yana yi wa Allah Maɗaukaki tasbihi, kuma ladan wannan duka zai kasance a takardarka.
Kuma wannan ya faɗa wa wani mutum ne da ya so ya sayi gonar lambu (bustān), sai ya nemi shawara a kan sayenta, sai ya tunasar da shi wannan.
(al-Ifādah al-Aḥmadiyya, maqāla mai lamba 40)
45Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Mafi ƙanƙantar abin da ya isa a ruku’i da sujada shi ne gwargwadon tasbihi uku a hankali, ko shida a hanzarce.
Ya faɗi wannan ne lokacin da aka tambaye shi game da mafi ƙanƙantar abin da ake samu da shi inganci (ijzā’) a ruku’i da sujada, wanda ake kira ṭuma’nīna. Kuma ya ce a wani lokaci: duk wanda bai samu wannan tare da liman ba, to kada ya lissafa wannan raka’a; haka kuwa ta faru ne da mai tambayar ya ce masa: To wanda ya samu biyu tare da liman fa? Sai ya ce masa: Kada ya lissafa wannan raka’a. Kuma sigar tasbihi a ruku’i ita ce: Subḥāna Rabbiyal-‘Aẓīm. A sujada kuma: Subḥāna Rabbiyal-A‘lā.
(al-Ifādah al-Aḥmadiyya, maqāla mai lamba 44)
47Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Da tafiyar zamaninka ka tafi.
Daga wannan ma’ana: wanda ya so ya ƙirƙiro a cikin lokaci wani abu dabam da abin da Allah Ya bayyana a cikinsa, bai bar wa jahilci wani abu ba.
(al-Ifādah al-Aḥmadiyya, maqāla mai lamba 49)
48Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Wani daga cikin masu farauta ya kama hajlāt guda uku; sai ya ɗaure biyu, ya yanka ta uku, ya soma cire mata gashi, alhali idanunsa na zubar da hawaye saboda wata cuta da ke cikinsu. Sai ɗaya daga cikin biyun ta kalle shi ta ce wa ɗayar: Wannan mutum talaka ne; zuciyarsa ta tausaya mana, watakila zai sake mu. Ta ce mata: Da me kika gane shi? Ta ce: Na ga idanunsa na zubar da hawaye. Ta ce mata: Ki kalli hannuwansa, kada ki kalli idanunsa.
Kuma wannan ya faɗa ne game da mutum da yake ikirarin soyayya da harshensa, amma yana aikata abin da ya saɓa wa abin da yake ikirari; kamar yadda idanun mafarauci ke zubar da hawaye saboda cuta, haka ma harshen wannan mai ikirari—da kyakkyawar da’awarsa da harshensa—saboda wata cuta ce a cikinsa ta ɓoye.
(al-Ifādah al-Aḥmadiyya, maqāla mai lamba 53)
50Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Wani daga cikin limamai yana karɓar lada a kan salla, sannan yana yin sadaka da ita. Da ya rasu, mala’ikun tambaya biyu suka zo masa, sai wurin ya rikice masa, ba a ilhamar da shi hujja ba har sai wata babbar wahala ta shige shi; sa’an nan bayan haka wani mutum ya zo masa cikin kyakkyawar siffa, ya karantar da shi amsar. Da mala’ikun suka tafi, sai ya tambaye shi: Don Allah, wane ne kai? Ya ce masa: Ni ne aikinka na ƙwarai. Ya ce masa: Ina ka ɓuya mini? Ya ce masa: Kana karɓar lada a kan limanci. Ya ce masa: Wallahi, tsawon rayuwata ban ci ta ba; abin da nake yi kawai, ina sadaka da ita. Ya ce: Da ka ci ta, da ba ka taɓa ganina ba.
Dalilinsa: domin yana yin magana game da munin karɓar lada a kan salla, da sauran ayyukan alheri kamar kiran salla (adhān), da shaida, da koyar da ilmi, da bayar da fatawa.
(al-Ifādah al-Aḥmadiyya, maqāla mai lamba 55)
51Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Wata fayḍa za ta zo a kan sahabbaina har mutane su shiga cikin tafarkinmu rukuni-rukuni. Wannan fayḍa za ta zo alhali mutane suna a matuƙar ƙunci da tsanani.
Kuma abin da yake nufi da wannan fayḍa shi ne: za a buɗe wa adadi mai yawa daga sahabbansa—Allah Ya yarda da shi. Kuma bai ga zamanta a matsayin abu mai nisa ba.
(al-Ifādah al-Aḥmadiyya, maqāla mai lamba 58)++++
Abubuwa uku ne suke katse ɗalibi daga gare mu: ɗaukar wani wirdi a kan wirdinmu, da ziyarar awliyā’i, da barin wirdi.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 63)
52Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Godiya ta tabbata ga Allah, Wanda ba su jinkirta mana Azahar ba, kuma ba su jinkirta mana La’asar ba.
Dalilinsa kuwa shi ne: wasu daga cikin Larabawan ƙauye sun kai samame a kan raƙuman sa, kimanin raƙuma ɗari shida, to da aka ba shi labarin haka sai ya ambaci wannan.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 74)
53Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Gida mai albarka shi ne wanda a cikinsa akwai namiji mai albarka da mace mai albarka.
Dalilinsa: an ce masa lalle wani daga cikin mashāyikh ya ce: “Gida mai albarka babu namiji mai albarka a cikinsa, babu mace mai albarka,” sai ya ambaci wannan.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 80)
54Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Ambaton daren Juma’a—sau ɗari na Ṣalāt al-Fātiḥ li-mā ughliqa ilkh—bayan mutanen sun yi barci, yana kaffara zunubin shekaru ɗari huɗu.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 81)
55Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Ambaton tsayuwa a sahu ya fi alheri a kan yin kaɗai, saboda faɗinSa Maɗaukaki: { Lalle Allah yana son waɗanda suke yaƙi a tafarkinSa a sahu-sahu kamar su gini ne mai ƙarfi, ƙunsasshe } .
Dalilinsa: sun kasance suna ƙin shiga cikin ḥalqa ranar Juma’a, kuma shi—Allah Ya yarda da shi—yana kwaɗaitar da su a kanta, yana kuma ƙarfafa musu gwiwa a cikinta, saboda abin da ke cikinta na soyayyar Allah Ta’ala ga mai aikata ta.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 84)
56Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Na gan shi—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi—yana maimaita Fātiḥa a Shaf’i da Witr.
Dalilinsa: an tambaye shi—Allah Ya yarda da shi—game da maimaita ta a cikinsu, sai ya ambaci wannan. Kuma ya kasance—Allah Ya yarda da shi—yana maimaita ta sau goma sha ɗaya. Haka ma Sūrat al-Qadr sau goma sha ɗaya; kuma haka ne a Shaf’i da Witr, a kowace raka’a daga cikinsu.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 90)
57Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Ku tafi zuwa zāwiya ku yi salati ga Annabi—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi.
Kuma ya faɗi wannan ne a kwanakin maulidinsa—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 95)
58Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Ka tafi, ya miskini, ka koyi wata sana’a tun da kana ƙarami.
Kuma ya faɗi wannan ga wani mai neman ilimi da ya karɓi wirdi a wurinsa, sai ya ci gaba da zama; sai ya ce masa: “Ka tashi zuwa aikin ka.” Ya ce: “Ba ni da wani aiki; ni mai nema ne.” Sai ya ambaci wannan. Kuma daga al’adarsa—Allah Ya yarda da shi—yana kwaɗaitar da sahabbansa su koyar da ’ya’yansu sana’o’i, bayan koyar da abin da ya sauƙaƙa daga Alƙur’ani, da kuma koyar da rubutu, don kada su lalace.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 97)
59Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Cikakke daga cikin maza shi ne wanda yake tare da Allah Ta’ala ba tare da “ina” ba; don haka ba a san shi da wani maqāmi, kuma ba ya ɗaure kansa da shi; kuma kamalarsa tana mayar da shi zuwa ga mutane, kamar dawowar mabi yi, sai ya koma kamar ɗaya daga cikin mutane.
Dalilinsa: an tambaye shi game da maganar al-Būṣīrī—Allah Ya jiƙansa—cikin Dāliyya tasa, inda ya ce:
Wanda ba shi da maqāmi, to lalle kamalarsa = ga mutane take mayar da shi, dawowar mabi yi
Sai ya ambaci wannan.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 125)
60Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Amma a kan shimfiɗar shari’a—wato: “Allah yana gargaɗin ku da KanSa”—ta hanyar tsoronSa da rashin amincewa daga makircinSa a cikin dukkan kyaututtukanSa gare ku na ni’imomi, da kuma kange dukkan cutarwa daga gare ku na azabobi, da shimfiɗa wannan a kanku a tsawon darare da ranaku; saboda haka ku yi hattara da makircinSa a wannan hali, domin babu mai amincewa daga makircin Allah sai wanda azabar Mai Girma ta tabbata a kansa. Amma a kan shimfiɗar ḥaqīqa, “Allah yana gargaɗin ku da KanSa”—wato daga bincike da leƙawa da nema domin sanin ainihin Zāt (ZatinSa)—domin wannan bai dace da ku ba, saboda ku ba ku da ikon ɗaukar wannan al’amari. Saboda haka ku yi hattara da saukowa da shigowar bala’o’i a kanku ta dalilin neman wannan al’amari; kuma ku tsaya a kan abin da aka iyakance muku daga umurnin Shāri’i—tsira da amincin Allah su tabbata a gare shi. (جواهر المعاني 1: 429)
Kuma ku yi hattara—muna neman tsari da Allah—da sanya tufar “amincewa” daga makircin Allah wajen afkawa zunubai, ta hanyar bawan ya yi i’tiqadi cewa yana amintacce daga Allah Ya kama shi a kan wannan; domin duk wanda ya tsaya wannan matsayi a gaban Al-Ḥaqq Maɗaukaki, ya dawwama a kansa, to alama ce a kan cewa zai mutu kafiri—muna neman tsari da Allah Ta’ala. (جواهر المعاني 2: 764)
62Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Ba ya nufin ya zauna sama, kuma ba ya nufin ya zauna ƙasa; yana zaunawa a inda ya samu wuri.
Dalilinsa: domin wani mutum ya yi saɓani da wani a kan wani wuri a cikin aikin (wazīfa), ɗayansu yana yawan zama a cikinsa; sai ya ji labarin haka, sai ya ce: Allah Tabāraka wa Taʿālā Yana cewa: [Wancan gidan lahira Muna sanya shi ga waɗanda ba sa nufin ɗaukaka a cikin ƙasa, kuma ba sa nufin ɓarna; kuma kyakkyawan ƙarshe na masu taƙawa ne]. Sai wasu suka ce: mutumin shi ne wanda yake zama ƙasa; sai ya ambaci wannan. Sai aka tambaye shi: shin wannan ɗaukaka ce? Sai ya ce: ɗaukaka ce.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 141)
63Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Allah zai tsayar da kai a gabansa tsayuwa tsantsa
Ya faɗa wa wani mutum da ya kashe kuɗi wajen gina maṭharar zāwiya
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 149)
64Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda ya yi shakka game da ƙari ko ragi a cikin wirdi, to ya gina a kan tabbas, ya kuma ƙara ɗari na istigfāri, ya yi niyya da su na gyara.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 156)
65Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda shafʿi da witri suka wuce shi saboda fitowar lokacinsu bayan fitowar rana, to ya rama su, ya ambaci Jawharah sau uku, ya yi niyya da su na gyara; domin su biyun ana gyara su, kuma suna ɗaga sallar ranar da ta gabace su, sai dai sallar la’asar, domin ita ana ɗaga ta da kanta, saboda ita ce sallar tsakiya.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 157)
66Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda ya rasa ḥuḍūri a cikin wani aiki, to ya ambaci Jawharatul-Kamāl bayansa, tare da ḥuḍūri, yana fuskantar gaba, ya yi niyya da ita na gyara; domin wannan aikin ana rubuta masa shi tare da ḥuḍūri.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 158)
67Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda ya binne tare da mamaci suna daga cikin Sunayensa Maɗaukaki, ko Alƙur’ani, ya kafirta. Domin mamaci lalle yana komawa jini da ɗaɗɗaɓɓen ruɓa (ṣadīd).
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 159)
69Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda ya so ya gabatar da wirdin safiya, to ya gabatar da shi bayan isha’i da sa’a gwargwadon abin da mai karatu zai karanta ahzābi biyar, kuma mutane su yi barci.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 162)
70Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda bai samu wanda zai yi tare da shi zikrin Juma’a ba, to ya yi shi shi kaɗai daga dubu zuwa dubu ɗari shida (1600) na hailala.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 164)
71Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda raka’o’i biyu da aka kawo a tsakanin magariba suka wuce shi, to ya yi salati ga Annabi صلى الله عليه وسلم sau hamsin da Ṣalātul-Fātiḥ li-mā Ughliqa. da sauransu.. zai samu falalarta.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 172)
72Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Ma’anar “Lā ilāha illā Allāh” ita ce: babu abin bauta da gaskiya sai Allah. Amma faɗin wasu daga cikinsu: “babu mai wadatuwa” ba shi ne abin da Shari’a ta nufa ba صلى الله عليه وسلم, domin babu a cikinsa neman bauta ga Allah. Kuma nufinsa صلى الله عليه وسلم shi ne ya kira mutane zuwa bautar Allah Maɗaukaki.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 177)
73Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Duk wanda yake neman istikāma a wannan zamani kamar wanda yake neman ya gina matakala zuwa sama.
Dalilinsa: domin wasu daga Ahlul-baiti suka roƙe shi ya yi musu addu’a da istikāma. Sai ya ce masa: Allah Ya fuskanto gare ka da falalarsa da yardarsa. Sai aka tambaye shi: me ya sa bai yi addu’a da istikāma ba? Sai ya ambaci wannan. Sai ya maimaita masa roƙon istikāma; sai ya ce masa: Na ce maka Allah Ya fuskanto gare ka da falalarsa da yardarsa, ko kana a kan istikāma ko kana karkace; idan Ya fuskanto da falalarsa da yardarsa, ba Ya damu, Tsarkinsa, da istikāmanka ko karkacewarka; kuma bayan mutum ya daidaita a wannan zamani, ba ya samun wanda zai daidaita tare da shi.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 182)
74Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Marar lafiya yana da zaɓi a game da ambaton wirdi har sai ya samu iko.
Ya faɗa wa wani mai tambaya da ya tambaye shi game da mai zazzabi: shin zai ambaci wirdi? Sai ya ambaci wannan.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 191)
++++Mu matalauta ne; ba mu da kome face Allah da Annabi ﷺ a cikin wanzuwa.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 198)
75Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Mutane a yau kamar kaji suke; ka ba su, amma ba su samun wani abu a bakinsu; kuma ba su damu ba a kan wannan—daga ina suka zo, ko kuma zuwa ina suke komawa.
Ya faɗi wannan ne yana nuni da cewa mafi dacewa ga mutum shi ne ya lissafta kansa, ya kuma yi masa hisabi a kan kowane ƙarami da babba; ya yi aiki wajen tsarkake ta, da tsaftace ta, da wanke ta; maimakon ɓata lokuta, da sakaci daga biyayya. In ba haka ba, to lallai za a tambaye shi game da dukkan motsi-motsinsa. Hakika ya zo a cikin hadisi: ƙafafun bawa ba za su motsa ba a Ranar Alƙiyama sai an tambaye shi game da abubuwa huɗu: game da rayuwarsa, a kan abin da ya ƙare ta; da game da samartakarsa, a kan abin da ya shafe ta; da game da dukiyarsa, daga ina ya samo ta, kuma a kan abin da ya kashe ta; da game da iliminsa, me ya aikata da shi.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 200)
Ka duba kuma littafin العبرة بطول العبرة
76Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Wallahi, ba mu taɓa barin basmala a rabe da Fātiha ba, ba a cikin salla ba, kuma ba a wajen salla ba, saboda hadisin da ya zo game da falalarta, wanda aka ƙarfafa da rantsuwa. Al-Ghāfiqī ya ambace ta a cikin Faḍlu’l-Qur’ān.
Maganarsa “muttasilah” wato ba tare da rarrabewa da tsayawa (waƙafi) ba.
Kuma ubangijinmu—Allah Ya yarda da shi—ya faɗi a wani karo game da dalilin wannan, ga lafazinsa: Wallahi, ba mu barin basmala a rabe da Fātiha ba, ba a cikin salla ba, kuma ba a wajen salla ba; saboda hadisin da ya zo game da falalarta, wanda aka ƙarfafa da rantsuwa. Kuma lafazin hadisin shi ne maganarsa ﷺ: Allah Maɗaukaki Ya ce: “Ya Isrāfīl! Da izzata da jalālī da jūdī da karamī, duk wanda ya karanta Bismi’Llāhi’r-Raḥmāni’r-Raḥīm a jere da Fātiḥatu’l-Kitāb sau ɗaya, to ku shaida a kaina cewa lalle Ni na gafarta masa; na karɓi kyawawan ayyukansa; na yi rangwame masa game da munanan ayyukansa; ba zan ƙone harshensa da wuta ba; kuma zan tsare shi daga azabar kabari, da azabar wuta, da azabar Ranar Alƙiyama, da tsoro mafi girma.” ... Ƙarshensa. Kuma na ambaci isnādinsa a cikin littafinmu Nūru’s-Sirāj. Kuma mawallafin ar-Rimāḥ ma ya ambace shi. To wanda ya so, sai ya dube shi.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 204)
(أنظر كتاب نور السراج)
(وانظر كتاب الرماح)
Jama’a ba su san yin aiki domin Allah Maɗaukaki ba
Ma’ana: duk ayyukansu duka suna da illa, suna kuma da nakasu. Kuma yin aiki domin Allah, ba wanda yake yi sai mai buɗewa (ṣāḥibu’l-fatḥ)—kuma Sadaqa, Allah Ya yarda da shi, ya gaskata. Kuma da “jama’a” yana nufin mutanen hijāb (rufe), waɗanda ba su da buɗewa.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 207)
78Rimāḥ — The Lances of the Party of the Merciful
Wannan masallaci ne da aka wulaƙanta; wajibi ne a kanmu mu ƙaurace masa.
Dalilinsa kuwa: an ambata a gabansa a daren ashirin da bakwai na Ramadan cewa mata suna kwana a Qarawiyyīn, suna yin ƙarar zagharīt a lokacin kammala Alƙur’ani; sai ya tambaya: nawa ne suke kwana? Aka ce: dari uku ko ƙasa da haka. Sai ya ce: “Ashe dukkaninsu tsarkaka ne, kuma babu masu shayarwa a cikinsu?” Aka ce masa: “Suna zuwa tare da abin da suke amfani da shi wajen kashin jarirai.” Sai ya ambace shi.
Sa’an nan ya yanke yin salla a cikinsa, haka ma abokansa, kusan tsawon watanni huɗu; sa’an nan Allah Maɗaukaki Ya yi ilhama ga shugabar garin, ya kuma yi umarni da a yi masa fentin farar ƙasa (tajṣīṣ), da sabunta shimfiɗarsa. Da ya ji wannan, sai ya fara sauka yana yin sallar Juma’a a cikinsa kamar yadda ya saba—Allah Ya yarda da shi.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 243)
79Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Wallahi, babu abin da ya fi su ƙyama a wurin Allah a bisa fuskar ƙasa.
Ya faɗi wannan ne game da malaman da suka yi girman kai. Cikinsa kuwa: [Allah Ya la’ance su, Ya kuma la’ance mai girmama su.] Aka ce masa: “Sumbatar hannunsu girmamawa ce?” Ya ce: [Girmamawa ce.] Sai ya karanta maganarsa Maɗaukaki: {Kamar haka Allah ke buga hatimi a kan dukkan zuciyar mai girman kai, jabbar} da maganarsa: {Lalle Shi ba Ya son masu girman kai}.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 259)
80Al-Ifādah al-Aḥmadiyyah for the Seeker of Eternal Felicity
Yana cewa ﷺ: babu imani ga wanda ba shi da amana
Dalilinsa: wani mutum daga sahabbansa an ba shi amana a kan wata dukiya; sai ya karkatar da ita zuwa ga bukatarsa, ba tare da izinin mai ita ba. Sai aka kai ƙara a kansa; sai ya kasance yana tsawata masa da wannan hadisi mai daraja.
(الإفادة الأحمدية، المقالة رقم 261)